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            JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

MFUKO WA MAWASILIANO KWA WOTE (UCSAF) 

 

TAARIFA YA MIRADI INAYOENDELEA. 

 

2.1 MIRADI YA MAWASILIANO YA SIMU 

UCSAF imeendelea kutekeleza majukumu yake ya msingi kama yalivyoainishwa katika Sheria iliyoianzisha. Mpaka 

kufikia September,2024, Serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) imefanikiwa kuingia mikataba na 

watoa Huduma ya Mawasiliano (Makampuni ya simu) kufikisha huduma ya Mawasiliano katika kata 1,974 zenye vijiji 

5,110 kwa kujenga jumla ya minara 2,143, ambapo minara yote hii ikikamilika wananchi 23,804,135 watapata 

Huduma hiyo ya Mawasiliano ya simu kwa uhakika. 

Hadi kufikia September, 2024, jumla ya kata 1,507 zenye vijiji 4,250 na wakazi takribani 18,528,074 

wameshafikishiwa Huduma ya Mawasiliano kwa jumla ya minara 1,643 iliyojengwa tayari katika kata hizo. Utekelezaji 

unaendelea katika kata 467 zenye minara 500, vijiji 860 na wakazi 5,276,061. Gharama (Ruzuku) za utekelezaji wa 

awamu mbalimbali za mradi wa Mawasiliano Vijijini ni takribani TZS Bilioni 326. 

Mradi huu wa Mawasiliano hutekelezwa kwa ruzuku ambayo hutolewa kupitia UCSAF ikiwa ni mchango wa Serikali 

katika ujenzi wa miundombinu ya  huduma za mawasiliano kwa ushirikiano na watoa huduma na kwamba gharama 

zingine zote za kumalizia ujenzi wa miundombinu hiyo pamoja na gharama za uendeshaji wa miundombinu hiyo ni 

wajibu wa Watoa Huduma hao kwa kila mmoja. 

Tangu kuanzishwa kwa UCSAF kumekua na ongezeko kubwa la idadi ya wananchi waliofikiwa na mawasiliano hasa 

maeneo ya vijijini ambapo mpaka sasa 98% ya idadi ya Watanzania wamefikiwa na mawasiliano ikilinganishwa na 

45% mwaka 2006 kabla UCSAF haijaanza kutekeleza wajibu wake wa kisheria. 

 

2.1.1 MRADI WA TANZANIA YA KIDIGITALI (DTP) 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, iliazimia kwa dhati na kuhakikisha kuwa, Watanzania ambao bado 

wanaishi maeneo machache ya Mijini kadhalika maeneo mengi ya Vijijini yenye mawasiliano hafifu ya simu waweze 

kufikishiwa huduma bora na za uhakika za mawasiliano. Hivyo Serikali ilitenga fedha kwa ajili ya kupeleka huduma za 

mawasiliano katika Kata 713, sambamba na hilo Serikali ilitenga fedha zingine kwa ajili ya kuboresha (kuongeza 

nguvu) minara 304 yenye teknolojia ya 2G ili iweze kutoa huduma za mawasiliano ikiwa na teknolojia ya 3G/4G. 

Mpaka sasa utekelezaji wa miradi hii katika Mradi wa Tanzania ya Kidijitali ni kama ilivyoelezwa hapo chini katika 
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kipengele (a) na (b)   

a) UJENZI WA MINARA 758 KATIKA KATA 713 TANZANIA 

Serikali kupitia UCSAF inatekeleza mradi wa ujenzi wa minara 758 katika kata 713 ambapo jumla ya wananchi milioni 

8.5 watapata huduma hiyo pindi mradi ukikamilika. Mradi huu ni wa muda wa miaka miwili na gharama ya 

kutekeleza mradi husika ni TZS 126 Bilioni. 

Mpaka kufikia Septemba, 2024 jumla ya minara 279 imekwisha washwa kama ifuatavyo: - 

 Airtel, minara 107 imewashwa; 

 Vodacom, minara 84 imewashwa; 

 Honora (Tigo), minara 65 imewashwa; 

 Halotel, minara 21 imewashwa; na 

 TTCL, minara 2 imewashwa. 

 

b) MRADI WA KUBORESHA UWEZO WA MINARA 

Kupitia mradi wa Tanzania ya Kidigitali (DTP), mnamo tarehe 13 Mei 2023, watoa huduma (Makampuni ya simu) 

waliingia mikataba na Serikali ambapo jumla ya minara 304 ilipangwa kuboreshwa (kuongezewa nguvu). Mpaka 

kufikia Septemba, 2024, Jumla ya minara 299 kati ya minara 304 sawa na 98% iliyokuwa na teknolojia ya 2G tayari 

imeshaboreshwa (imeshaongezewa nguvu ya 3G/4G) toka kwa  watoa huduma. Utekelezaji wa minara 5 sawa na 5% 

iliyobaki inatarajiwa kumalizika kwa mujibu wa mikataba. Lengo la kuboresha minara hii ni kuongeza wigo wa 

matumizi ya mawasiliano ya intaneti ya kasi kutoka asilimia arobaini na tano (45%) mwaka 2020 hadi asilimia 

themanini (80%) mwaka 2025. Serikali kupitia UCSAF imetumia kiasi cha TZS Bilioni 5.15 katika kutekeleza mradi 

huu ambapo kukamilika kwake kutawawezesha wananchi kufikiwa na huduma ya intaneti ya kasi. 

 

3 MIRADI YA TEHAMA 

3.1 KUFUNGA MTANDAO WA INTANETI KATIKA MAENEO YA WAZI 

UCSAF imefanikiwa kufikisha huduma ya intaneti katika maeneo 6 ya wazi ya umma ikiwemo Chuo cha Maendeleo ya 

Jamii cha Lungemba (Mafinga), eneo la Nyerere Square (Dodoma), Ndaki ya Habari na Elimu Angavu (CIVE, Chuo 

Kikuu cha Dodoma), Soko la Tabora (Tabora), Kiembe Samaki (Unguja) na Soko la Buhongwa (Mwanza). Maeneo 

Mengine 17 katika Viwanja vya maonyesho ya Sabasaba ambayo ni Main Gate, Mizigo Gate, Msomali Gate, Sabasaba 

Hall, DART Gate, Wasanii Area, Windoek, Wizara ya Fedha, Wizara ya Viwanda, Kilimanjaro International Hall, 

TEHAMA Pavilion, Dom Hall, Food Area, Karume International Hall, KizotaGate (Inside), Kobil Gate na Magereza Gate. 

Lengo la Mradi huu ni Kuongeza wigo na matumizi ya mawasiliano ya kasi (broadband) kutoka asilimia 45 mwaka 

2020 hadi asilimia 80 mwaka 2025. Serikali kupitia UCSAF imetumia kiasi cha TZS Milioni 374 ili kufanikisha 

utekelezaji wa mradi huu. 
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3.2   KUPELEKA VIFAA VYA TEHAMA KATIKA SHULE ZA UMMA 

UCSAF imefanikiwa kufikisha vifaa vya TEHAMA katika shule 1,210 ambapo UCSAF imekua ikipeleka vifaa hivyo kwa 

mgawanyo wa Kompyuta 5, Projekta 1 na Printer 1 kwa kila shule. Lengo la Mradi huu ni kuhamasisha na kukuza 

uelewa zaidi katika masuala ya TEHAMA kwa wanafunzi katika shule za sekondari na hatimaye kuwarahisishia zaidi 

mara wafikapo katika ngazi za vyuo vikuu kuwa na uelewa katika masuala yote yanayohusu TEHAMA. Pia mradi huu 

unawasaidia na kuwawezesha waalimu na wanafunzi kupata nyenzo za kujifunzia na kuwasaidia walimu katika 

ufundishaji wao. Mpaka kufikia mwezi Septemba, 2024 Serikali kupitia UCSAF tayari imefikisha vifaa hivyo vyenye 

jumla ya thamani ya jumla ya kiasi cha TZS Bilion 5.94. 

3.3  MRADI WA KUPELEKA VIFAA MAALUM VYA KUJIFUNZIA KWA SHULE ZENYE WATOTO WENYE 

MAHITAJI MAALUM 

UCSAF imekua ikitekeleza mradi wa kufikisha vifaa vya TEHAMA katika shule zenye wanafunzi wenye mahitaji 

maalum ambapo Serikali kupitia UCSAF imepeleka vifaa mbalimbali kulingana na uhitaji katika shule 16. Baadhi ya 

vifaa vilivyonunuliwa ni pamoja na Vifaa ni pamoja na TV, Braille Machine (Nukta Nundu) Orbit reader (Machine za 

Kisasa), Laptops, Embosser (Printa ya nukta nundu), Digital voice recorders, Magnifiers. Lengo la Mradi huu ni 

kusaidia shule zenye watoto wenye mahitaji maalum kwa kupeleka vifaa maalum vya kujifunzia. Hii ikiwa inalenga 

kuboresha mazingira ya elimu kwa watoto wenye ulemavu au mahitaji maalum, ili waweze kupata elimu bora na 

kufikia uwezo wao kamili. Kwa kupeleka vifaa maalum vya kujifunzia kwenye shule hizo, kunawapa fursa sawa za 

kujifunza na kushiriki katika masomo kama wanafunzi wengine. Hii ni hatua muhimu katika kuhakikisha haki ya elimu 

inatimizwa kwa kila mtoto, bila kujali ulemavu au mahitaji maalum wanayokuwa nayo Mpaka kufikia mwezi 

Septemba, 2024 Serikali kupitia UCSAF imetumia jumla ya kiasi cha TZS Bilioni 1.14 kwa ajili ya utekelezaji wa 

mradi huu. 

3.8.  MRADI WA TIBA MTANDAO (TELEMEDICINE) 

UCSAF kama mdau wa maendeleo wa ndani umekua ukitekeleza mradi wa Tiba Mtandao (Telemedicine) kwa ajili ya 

kufadhili ununuzi wa vifaa vya Huduma ya Tiba Mtandao, ukarabati wa vyumba vya na kugharamia huduma za 

mtandao kwa ajili ya maunganisho ya hospitali. 

a) UCSAF kwa kushirikiana na Kikosi Kazi cha Tiba Mtandao ambacho kiliundwa na watumishi kutoka Wizara ya 

Afya; Taasisi ya Teknolojia ya Dar es salaam (DIT); Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL); Hospital ya Taifa 

ya Muhimbili; Taasisi ya Mifupa (MOI); na OR-TAMISEMI wamefanikisha utekelezaji wa mradi huu na 

hatimaye kuanzishwa na kuzinduliwa kwa huduma ya Tiba mtandao kati ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
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Morogoro na Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili (MOI) ambapo uzinduzi wake ulifanyika tarehe 18 Juni, 2020.  

Baada ya hapo utekelezaji umeendelea katika hospitali zilizosalia, hospitali hizo ni Hospitali za Halmashauri ya 

Nzega TC na Chato, vilevile hospitali za Rufaa za Tanga, Ruvuma na Katavi.  

b) UCSAF kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto – Zanzibar imetekeleza 

mradi wa Tiba mtandao kwa kuiunganisha hospitali ya Mnazi Mmoja iliyopo Unguja na Hospitali ya 

Abdalla Mzee iliyopo Pemba katika mradi wa tiba mtandao (Telemedicine).   

Utekelezaji wa Mradi huu Tiba mtandao una lengo la kuziunganisha Hospitali hizo na hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

na Taasisi ya Mifupa ya MOI, Taasisi ya Moyo (JKCI) ili ziweze kunufaika na utabibu wa kibingwa unaotolewa katika 

ya Taifa ya Hospitali ya Muhimbili na MOI. Mpaka kufikia mwezi Juni 2024 Serikali kupitia UCSAF imetumia jumla ya 

kiasi cha TZS 1.59 Bilioni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi huu. 

4  MIRADI YA HUDUMA ZA UTANGAZAJI 

 

4.2   MIRADI YA KUBORESHA USIKIVU WA REDIO JAMII NCHINI 

UCSAF kwa kushirikiana na Halmashauri mbalimbali nchini imefanikiwa kujenga na kuboresha studio za Redio Jamii 

ikiwa ni pamoja na Halmashauri ya Wilaya Arusha, Halmashauri ya Mpimbwe, Halmashauri ya Ruangwa na 

Halmashauri ya Mtama. Studio hizi zimejengwa na kufungwa vifaa vya kisasa na Serikali kupitia Mfuko wa 

Mawasiliano kwa Wote (UCSAF). Studio za Redio Jamii iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe ilizinduliwa 

tarehe 25 Februari 2024, Ruangwa FM tarehe 06 Januari 2024 na Mtama FM ambayo pia inafanya kazi kwa sasa 

ikisubiri uzinduzi. Lengo la Miradi hii ni kuwawezesha wananchi katika maeneo husika kupata taarifa zenye 

maudhui yanayopatikana kuzunguka maeneo yao. Mpaka kufikia mwezi Juni 2024 Serikali kupitia UCSAF imetumia 

kiasi cha TZS Bilioni 2.253 katika utekelezaji wake. 

 

  


